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MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2024 KWA MKOA WA SHINYANGA 

 Umetolewa: 22/02/2024 
 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2024; athari na ushauri kwa sekta mbalimbali 
katika mkoa wa Shinyanga na wilaya zake: 
 
(I) Ngazi ya Mkoa 

 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Masika, 2024 kwa mkoa wa Shinyanga. (b) Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu 
wa mvua za msimu wa Masika katika sehemu mbalimbali za mkoa wa Shinyanga Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa 
mvua za mwezi Machi hadi Mei, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 
 
Dondoo 

(i) Hali ya El Niño inayoendelea kwa sasa katika Bahari ya Pasifiki inatarajiwa kupungua nguvu hususan tunapoelekea katika 
msimu wa mvua za Masika, 2024. 

(ii) Kwa ujumla mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Shinyanga. 
(iii) Mvua za nje ya msimu zinazoendelea kunyesha zinatarajiwa kuungana na mvua za Masika, 2024. 
(iv) Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2024. 
(v) Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2024. 

 
Mvua za msimu wa Masika, 2024 
Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Juu ya Wastani katika maeneo mengi ya wilaya za mkoa wa Shinyanga.  
 
Angalizo:  
Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza katika msimu huu wa Masika, 2024. 
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(II) Ngazi ya Wilaya 

 
MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2024 KWA WILAYA YA KAHAMA 

Umetolewa: 22/02/2024 
 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2024; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo 
na uvuvi katika wilaya ya Kahama. 

 Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kahama.  

(ii). Mvua za nje ya msimu zinazoendelea kunyesha zinatarajiwa 

kuungana na mvua za Masika, 2024. 

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya tatu na ya nne ya 

mwezi Mei, 2024. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

 Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2024 kwa wilaya ya 
Kahama, Shinyanga 
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Mvua za msimu wa Masika, 2024 kwa wilaya ya 
Kahama 
Zitaanza: Mvua za nje ya msimu zinazoendelea kunyesha 
zinatarajiwa kuungana na mvua za Masika, 2024. 

Zitaisha: Kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Juu ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 
miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kahama ni kati ya milimita 320 
hadi 360. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Machi, 
2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2024. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 
Matokeo 

(i). Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 
mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 
kujitokeza. 

(ii).  Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 
vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa mazao na 
miundombinu ya kilimo. 

(iii). Upatikanaji wa chakula cha samaki na malisho ya mifugo 
unatarajiwa kuendelea kujitosheleza. 

 
Ushauri 

(i). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii). Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii). Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv). Wavuvi na wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya uvuvi na ufugaji wa samaki.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 

 
MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2024 KWA WILAYA YA KISHAPU 

Umetolewa: 22/02/2024 
 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2024; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo 
na uvuvi katika wilaya ya Kishapu. 

 Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Juu ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa katika 

maeneo ya mashariki mwa wilaya ya Kishapu na za  Wastani 

hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo ya 

magharibi mwa  wilaya.  

(ii). Mvua za nje ya msimu zinazoendelea kunyesha zinatarajiwa 

kuungana na mvua za Masika, 2024. 

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya tatu na ya nne ya 

mwezi Mei, 2024. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

 Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2024 kwa wilaya ya 
Kishapu, Shinyanga 
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Mvua za msimu wa Masika, 2024 kwa wilaya ya 
Kishapu 
Zitaanza: Mvua za nje ya msimu zinazoendelea kunyesha 
zinatarajiwa kuungana na mvua za Masika, 2024. 

Zitaisha: Kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za Juu ya 
Wastani hadi Wastani katika maeneo ya mashariki mwa wilaya ya 
Kishapu na za Wastani hadi Juu ya Wastani katika maeneo ya 
magharibi mwa wilaya. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi 
ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kishapu ni kati ya milimita 260 hadi 330. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Machi, 
2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2024. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 
Matokeo 

(i). Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 
mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 
kujitokeza. 

(ii).  Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 
vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa mazao na 
miundombinu ya kilimo. 

(iii). Upatikanaji wa chakula cha samaki na malisho ya mifugo 
unatarajiwa kuendelea kujitosheleza. 

 
Ushauri 

(i). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii). Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii). Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv). Wavuvi na wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya uvuvi na ufugaji wa samaki.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 

 
MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2024 KWA WILAYA YA SHINYANGA 

Umetolewa: 22/02/2024 
 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2024; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo 
na uvuvi katika wilaya ya Shinyanga. 

 Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Shinyanga.  

(ii). Mvua za nje ya msimu zinazoendelea kunyesha zinatarajiwa 

kuungana na mvua za Masika, 2024. 

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya tatu na ya nne ya 

mwezi Mei, 2024. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

 Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2024 kwa wilaya ya  
Shinyanga 
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Mvua za msimu wa Masika, 2024 kwa wilaya ya 
Shinyanga 
Zitaanza: Mvua za nje ya msimu zinazoendelea kunyesha 
zinatarajiwa kuungana na mvua za Masika, 2024. 

Zitaisha: Kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Juu ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 
miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Shinyanga ni kati ya milimita 290 
hadi 360. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Machi, 
2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2024. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 
Matokeo 

(i). Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 
mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 
kujitokeza. 

(ii).  Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 
vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa mazao na 
miundombinu ya kilimo. 

(iii). Upatikanaji wa chakula cha samaki na malisho ya mifugo 
unatarajiwa kuendelea kujitosheleza. 

 
Ushauri 

(i). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii). Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii). Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv). Wavuvi na wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya uvuvi na ufugaji wa samaki.  
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